• công ty thám tử tư
  • Dịch vụ thám tử tư
  • Văn phòng Thám tử tư
  • Nghề thám tử tư

Tư vấn xóa án tích trước thời hạn?


 

  Kính chào luật sư, mong luật sư tư vấn giúp cháu vấn đề sau: Ngày 11/05/2008 cháu bị toà án xử 7 năm về tội mua bán trái phép chất ma tuý, đến 11/02/2013 cháu được tha trước thời hạn, đến bây giờ cháu mới về được ba năm cháu muốn xin đi làm lái xe nhưng họ yêu cầu chứng nhận dân sự. Thưa luật sư cháu có cách nào để xin chứng nhận xoá án tích trước thời hạn để được chứng nhận nhân thân không ạ? Cháu xin cảm ơn!

Trả lời:

  Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

  Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009

2. Nội dung tư vấn: 

Theo quy định tại Điều 63, Điều 64 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung 2009 về xóa án tích như sau:

 

Điều 63. Xoá án tích

Người bị kết án được xoá án tích theo quy định tại các điều từ Điều 64 đến Điều 67 của Bộ luật này.

Người được xoá án tích coi như chưa bị kết án và được Toà án cấp giấy chứng nhận.

Điều 64. Đương nhiên được xoá án tích

 Những người sau đây đương nhiên được xoá án tích:

1. Người được miễn hình phạt.

2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

A) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo;

B) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm;

C) Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm.

D) Bảy năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên mười lăm năm.

Như vậy, với trường hợp của bạn thì bạn thì ngày 11/5/2008 bạn bị xử 7 năm về tội mua bán trái phép chất ma túy thì đến 11/5/2015 bạn mới chấp hành xong hình phạt tù nhưng đến ngày 11/02/2013 bạn được tha trước thời hạn, Căn cứ vào Điều 64 về xóa án tích như trên thì bạn sẽ đương nhiên được xóa án tích sau năm năm nữa bởi bạn thuộc trường hợp quy định tại điểm C khoản 2 Điều 64 như trên, tức là năm 2020 thì nhân thân của bạn sẽ coi như chưa bị kết án mà không có cách nào xóa án tích trước thời điểm trên.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật hình sự. 

 

Http://Thamtutu.vn

Http://Thamtu24h.org - Http://Luatsu24h.org  

 

 



Chia sẻ bài viết


facebook.png twitter.png google-plus.png

Tìm kiếm

Dịch vụ thám tử

Gọi: 0962 15 1155

Tư vấn thám tử
Dịch vụ luật sư

Gọi: 0944 39 6666

Dịch vụ luật sư









Dịch vụ nổi bật